ThaiInChina.com

คนไทยในจีน นักเรียนเก่าจีน ชุมนุมจีนศึกษา และภาษาจีนออนไลน์ ยินดีต้อนรับค่ะ ^_^

เปิดตัวคอลัมภ์ใหม่ค่ะ ประโยคและบทสนทนาที่เจอบ่อยในชีวิตประจำวัน

คำแรกสำหรับวันนี้นะคะ ^_^

说不准
อ่านว่า  shuō bu zhǔn
แปลว่า ไม่แน่ใจ บอกแน่นอนไม่ได้

ตัวอย่างเช่น มีคนถามว่า วันนี้คุณจะกลับกี่โมง แต่คุณไม่แน่ใจว่าคุณจะสามารถกลับได้กี่โมง ก็สามารถใช้คำนี้ได้

A : 你今天几点 回来?

nǐ jīntiān jǐ diǎn huílái
     วันนี้คุณจะกลับมากี่โมง

B : 说不准,.可能会晚一点

shuō bu zhǔn, kěnéng huì wǎn yìdiǎn
     ไม่แน่ใจ อาจจะดึกหน่อย

หรืออาจจะใช้คำว่า 说不定
(shuō bu dìng) ก็ได้นะคะ มีความหมายว่า ไม่แน่นอน เหมือนกันค่ะ ^_^

Views: 7533

Replies to This Discussion

原来如此
อ่านว่า yuán lái rú cǐ หยวน ไหล หรู ฉื่อ
แปลว่า อ๋อ..ที่แท้ก็เป็นแบบนี้นี่เอง,

ใช้ในกรณีที่ เข้าใจความจริง หรือสาเหตุของเรื่องในทันที และหายข้องใจอีกต่อไป

ตัวอย่างเช่น

A : 她的英语说得真好啊
tā de yīngyǔ shuō de zhēnhǎo a
ทา เตอะ อิงหยู่ ซัวเตอะ เจิน ห่าว อะ
เธอพูดภาษาอังกฤษได้ดีจริงๆเลยนะเนี่ย

B : 她爸爸是美国人
tā bàba shì měiguórén
ทา ป้าปา ซื่อ เหม่ยกั๋วเหริน
พ่อของเธอเป็นคนอเมริกาน่ะ

A : 原来如此
yuán lái rú cǐ
หยวน ไหล หรู ฉื่อ
อ๋อ...ที่แท้ก็เป็นแบบนี้นี่เอง

หรือจะใช้คำว่า 难怪呢 (nán guài ne) อ่านว่า หนานไกว้เนอะ ที่แปลว่า มิน่าล่ะ ก็ได้นะคะ ^_^
บทสนทนาในชีวิตประจำวัน วันนี้ขอเสนอคำว่า

一切还好吧 yíqiè háihǎo bā
อ่านว่า อี๋เชี่ย ไห ห่าว ปะ
ใช้สำหรับทักทายเพื่อน แปลว่า เป็นอย่างไรบ้าง ,ทุกอย่างเป็นไปด้วยดี , สบายดีนะ

ตัวอย่างเช่น
A: 好久不见了 一切还好吧?
hǎo jiǔ bú jiàn le, yíqiè háihǎo bā
หาว จิ่ว ปู๋ เจี้ยน เหลอะ , อี๋เชี่ย ไห ห่าว ปะ
ไม่เจอกัีนตั้งนานแหน่ะ สบายดีหรือเปล่า?

B : 还行
hái xíng
ไห สิง
สบายดี

เพื่อนๆลองใช้ทักทายเพื่อนดูได้นะคะ แต่ไม่ใช่เพื่อนที่รู้จักกันครั้งแรกเน้อออ ^_^
回头见
อ่านว่า huí tóu jiàn
แปลว่า อีกสักครู่เจอกัน,เดี๋ยวเจอกัน
ใช้เมื่อจากกันไม่นาน ช่วงเวลาสั้นๆ

ตัวอย่าง

A: 我先去市场,一会儿就回来。
wǒ xiān qù shì chǎng ,yí huìr jiù huí lái
ฉันไปตลาดก่อนนะ,เดี๋ยวกลับมา

B: 好,回头见。
hǎo, huí tóu jiàn
ได้,เดี๋ยวเจอกัน

^_^
คำศัพท์วันที่ 6 กรกฎาคม 2010

吓了我一跳
อ่านว่า xià le wǒ yí dà tiào
แปลว่า ทำฉันตกใจหมดเลย

ตัวอย่าง
你进来不敲门, 吓了我一跳.
nǐ jìnlái bù qiāomén,xià le wǒ yí tiào.
คุณเข้ามาไม่เคาะประตู, ทำฉันตกใจหมดเลย

ูู^_^
คำศัพท์วันที่ 7 กรกฎาคม 2010

不像话
อ่านว่า bú xiàng huà
แปลว่า ไม่เข้าท่า

ใช้เพื่อตำหนิการกระทำของคนที่ทำอะไรที่ขัดแย้งกับความถูกต้องทั่วๆไป

ตัวอย่าง
他这么做,真不像话。
tā zhème zuò ,zhēn bú xiàng huà
เขาทำแบบนี้ ไม่เข้าท่าจริงๆ
คำศัพท์วันที่ 8 กรกฎาคม 2010

不见不散
อ่านว่า bú jiàn bú sàn
แปลว่า ไม่เจอไม่กลับ ต้องเจอกันให้ได้

ใช้ยืนยันการนัดหมาย, เพื่อเป็นการบอกว่ายังไงก็ต้องเจอกันให้ได้ ไม่เจอไม่กลับ

ตัวอย่าง
A: 明天六点在大学门口见。
míngtiān liùdiǎn zài dàxué ménkǒu jiàn
พรุ่งนี้หกโมงเจอกันที่หน้าประตูมหาวิทยาลัยนะ

B: 好,不见不散
hǎo, bú jiàn bú sàn
โอเค, ต้องเจอกันให้ได้นะ(ไม่เจอไม่กลับ)
คำศัพท์วันที่ 9 กรกฎาคม 2010

วันนี้ เป็นประโยคที่เพื่อนๆอาจได้ยินบ่อยในร้านอาหาร หรือเวลาไปซื้อของที่จีนนะคะ

还要别的吗?
อ่านว่า háiyào biéde ma?
ไห เย่า เบี๋ย เตอะ มา
แปลว่า ยังต้องการรับอย่างอื่นเพิ่มอีกหรือเปล่า?

ตัวอย่าง
A: 来两杯嚓啡。
lái liǎng bēi cā fēi。
ขอกาแฟสองแก้วครับ

B: 还要别的吗?
háiyào biéde ma?
ต้องการรับอย่างอื่นเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ?

A: 不要了。
bú yào le.
ไม่แล้วครับ
คำศัพท์วันที่ 10 กรกฎาคม 2010

วันนี้เป็นคำที่ใช้เพื่อแสดงความขอบคุณเมื่อต้องรบกวนหรือได้รับความช่วยเหลือจากผู้อื่นนะคะ

麻烦你了。
อ่านว่า máfan nǐ le
หมาฟัน หนี่ เหลอะ
แปลว่า รบกวนคุณแล้ว, ขอโทษที่รบกวน

ตัวอย่าง
A: 我把你的鞋带来了。
wǒ bǎ nǐ de xié dài lái le
ผมเอารองเท้าของคุณมาให้แล้วนะ

B: 谢谢,麻烦你了。
xièxie,máfan nǐ le。
ขอบคุณค่ะ, ขอโทษที่รบกวนนะคะ

A: 不用谢。
bú yòng xiè
ไม่เป็นไรครับ
คำศัพท์วันที่ 11 กรกฎาคม 2010

真可惜
อ่านว่า zhēn kěxī
เจิน เข่อ ซี
แปลว่า น่าเสียดายจริงๆเลย
ประโยควันที่ 11 กรกฎาคม 2010

ประโยคนี้ใช้สำหรับมีคนชม แล้วเราต้องการแสดงความถ่อมตน หรือเขาอาจชมมากเกินไป เราสามารถพูดว่า

你过奖了.
อ่านว่า nǐ guò jiǎng le
หนี่ กั้ว เจี่ยง เหลอะ
แปลว่า คุณชมเกินไปแล้ว

ตัวอย่าง
A : 今天 你非常漂亮.
jīntiān nǐ fēicháng piàoliang.
วันนี้คุณสวยมากๆเลยครับ

B : 你过奖了.
nǐ guò jiǎng le
คุณชมเกินไปแล้ว
ประโยควันที่ 13 กรกฎาคม 2010

马马虎虎
อ่านว่า mǎmǎ hūhū
หมา หมะ ฮู ฮู
พอใช้ได้ , ก็งั้นๆแหละ

ใช้สำหรับแสดงความถ่อมตัว เมื่อมีคนชม หรือ ใช้ประเมินค่าสิ่งใดสิ่งหนึ่ง

ตัวอย่าง
A : 你的汉语真好。
nǐ de hànyǔ zhēnhǎo
ภาษาจีนของคุณดีจริงๆเลย

B : 马马虎虎啦
mǎmǎ hūhū la.
พอใช้ได้เท่านั้นเอง
คำศัพท์วันที่ 14 กรกฎาคม 2010

加油
อ่านว่า jiāyóu
เจียโหยว
แปลว่า สู้ๆ

RSS

© 2020   Created by IceCoffee.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service