ThaiInChina.com

คนไทยในจีน นักเรียนเก่าจีน ชุมนุมจีนศึกษา และภาษาจีนออนไลน์ ยินดีต้อนรับค่ะ ^_^

มีใครอยู่เทียนจินบ้าง  มีที่น่าเที่ยวไหมค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ

Views: 2005

Reply to This

Replies to This Discussion

แนะนำอาหารการกินด้วยก็ดีค่ะ  ชอบกินมากๆ

ขอบคุณค่ะ

แนะนำคราวๆน่ะครับ เพราะว่ากลับมานานมากแล้ว จำได้นิดเดียวเอง..^ ^

สถานที่เที่ยว..

1.ถนนคนเดิน Bin Jiang Dao .มีสินค้าแบรนด์ต่างๆ ขายมากมาย, อาหารทานเล่น แถมยังสามารถเดินไปสะพานข้ามแม่น้ำได้ด้วย ซึ่งจะมีกลิ่นอายของตะวันตกอยู่ ลองไปชมดูน่ะคราบ สวยสุดๆๆๆ ( หุหุ อยากกลับไปจังเลยยย)

2.ถนนวัฒนธรรม Culture Street of Tianjin.. ชื่อ Gu Wen Hua Jie ..ถนนนี้จะรวมเอาของโบราณต่างๆ ไว้มากมาย แถมตึกตามถนนก็ยังมีกลิ่นอายของจีนสมัยก่อนด้วย.

3.Tianjin Eyes. เป็นชิงช้าสวรรค์ ที่ค่อนข้างเป็นจุดเด่นของเมืองเทียนจินเลยครับ เพราะว่ามันตั้งของตรงกลางสะพานข้ามแม่น้ำแห่งหนึ่ง (จำชื่อไม่ได้แล้วว่าสะพานอะไร) แนะนำว่าไปช่วงเย็น-ค่ำ

4.กำแพงเมืองจีน Huangyaguan บางคนยังไม่รู้เลยว่าเทียนจินมีกำแพงเมืองจีนด้วย เคยมีคนบอกว่าน่าเที่ยวกว่าปักกิ่ง เพราะว่าจำนวนคนน้อยกว่ามากกกกก  การเดินทางต้องนั่งรถบัส ไปทางเหนือของเทียนจิน ประมาณ 5 ชม. ลงที่ Jixian

5.ภูเขา..อะไรแล้วผมจำไม่ได้อ่ะ แต่ว่าอยู่ใกล้ๆกับกำแพงเมืองจีนนั้นแหละ บริเวณตีนเขาจะมีที่พักแบบHomestay ด้วย ไปถึงที่นั้นแล้วค่อยเลือกเอาก็ได้ครับ..ครั้งก่อนผมไปถึงปั๊บ ก็จะมีนายหน้ามาเพื่อที่จะแนะนำโรงแรมให้เรา ก็บอกไปว่าจะไปพักใกล้ๆภูเขา เค้าก็จะพาไปครับ ส่วนราคาโรงแรม และค่ารถก็ต้องต่อรองกันหน่อยน่ะ แต่รุ้สึกว่าค่ารถจะต่อไม่ได้แล้ว ส่วนโรงแรมเค้าให้เราไปดูก่อนได้ครับ ไม่ชอบก็เปลี่ยนได้...( ปล. ที่เที่ยวที่นี้ มากับเพื่อนหลายๆคน จะดีกว่า เพราะจะได้เช่ารถตู้ไปไหนมาไหนได้ สะดวกมาก)

ทั้งหมดนี้เป็นสถานที่ๆผมไปกับเพื่อนๆ ขณะที่เรียนภาษาที่เทียนจิน ซึ่งก็นานมาแล้ว ถ้าหากข้อมูลผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ...

ขอให้สนุกกับการเที่ยวน่ะครับบบ

http://www.travelchinaguide.com/cityguides/tianjin/shopping.htm <มีข้อมูลเยอะเลย..ดูกันเองน่ะคราบบ

แนะนำเพิ่มคับ 

ถ้าอยากเดินถนนของกินไป ถนน หนานชือฉือพิ้่นเจี๋ย คับจะเจอพวกของกิน ของพื้นเมืองที่สำคัญ จะได้กินอาหารเลื่องชื่อด้วยคับคือ

ร้าน ซาลาโก๋วปู้หลี่ อยู่หัวโ้ค้งอ่ะคับ กะ มาฮัว ขนมนี้เหมือน ขนมเกลียวคับแต่มีหลายรสคับ

อีกที่ก้อบริเวณสถานีรถไฟเทียนจินคับ กลางวันดูไม่มีไร แต่กลางคืนประดับไฟ ก้อดู สวยไปอีกแบบ

ถนนคนเดิน กู่เหวินฮั่วเจีย สำหรับซื้อของที่ระลึกครับ ร้านนี้แนะนำีคือ ร้านจางหนี้เหริน เป็นร้านขายตุ๊กตาปั้นคับมีหลากหลายแบบ ลองดูอ่ะคับ

ไงก้อขอให้เดินทางเที่ยวให้สนุกน่ะคับ

เพิ่มเติม จากคนข้างบนนะคะ

พิพิธภัณฑ์เทียนจิน ที่นี่จะมีหยกที่เอามาทำเป็นชุดเกราะให้คนตายอ่ะ

Porcelain house (Ciping....) ชื่อจีนไร ฉือผิง ไรซักอย่างจำไม่ได้ เป็นตึกที่ใช้กังไสในการก่อสร้างทั้งหมด

Wudadao เป็นถนนที่สมัยก่อนคนยุโรปมาอาศัยอยู่ ก็จะได้เห็นสถาปัตยกรรมบ้านทรงยุโรปทั้งหลายแหล่

Shipinjie ถนนขายอาหาร ของขึ้นชื่อของเทียนจินก็จะมี ซาลาเปา โก่วปู้หลี่ (ซาลาเปาหมาไม่แล) ไม่ได้ใช้เนื้อหมาทำนะ แต่มีประวัติว่าแต่เดิมเจ้าของขายดีมากขนาดไม่มองหน้าลูกค้า ลูกค้าก็เลยประชดซะ แล้วของขึ้นชื่ออีกอย่างก็จะมี er duo yan ja gao แป้งที่ทำเป็นรูปเหมือนหูกับตาแล้ว เอามาทอด อ้อ เกาลัดของเทียนจินได้ขึ้นชื่อว่าอร่อยอันดับ 1 เลย จะเห็นได้จากเยาวราชจะใช้ชื่อว่าเกาลัดเทียนสิน แต่ช่วงที่อร่อยที่สุดจะประมาณ ปลายปี ถึงต้นปี  ของขึ้นชื่ออีกอย่างคือ mahua แป้งพันเป็นเกลียวๆ แล้วมีไส้ข้างใน อารมณ์แบบครองแครงกรอบ
ขนมทั้งหมดนี่ ยกเว้นเกาลัด จะบอกว่าสำหรับคนไทยแล้วคงไม่อร่อย แต่ไปถึงถิ่นแล้วก็ควรจะลอง

จาก Shipinjie แล้วเดินไปอีกหน่อยก็จะถึง Gucheng อารมณ์จะคล้ายๆเดินที่ Gu wen hua jie

สถานที่เที่ยวที่เหลือในเทียนจินก้คงจะเป็นสวนสาธารณะต่างๆ ซึ่งควรไปตอนฤดูใบไม้ผลิ ดอกกุหลาบใหญ่เบ้งบานเต็มไปหมด

แล้วก็มี tianta ถ้าต้องการขึ้นไปชมวิว ซึ่งมีโอกาสน้อยครั้งมากที่จะเห็นวิวเนื่องจากหมอกควันปิดทึบ

ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำตอบนะคะ  อยากไปมากกว่าเดิมอีก อิอิ

Reply to Discussion

RSS

© 2021   Created by IceCoffee.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service